keyboard_arrow_right
keyboard_arrow_right
Kinh doanh hàng hóa không sử dụng hóa đơn thì có bị xử phạt không?
Tin tức

Kinh doanh hàng hóa không sử dụng hóa đơn thì có bị xử phạt không?

Việc tại các cửa hàng kinh doanh không sử dụng hóa đơn chứng minh nguồn gốc xuất xứ hàng hóa là điều không hiếm gặp. Nếu như việc lưu thông hàng hóa trên đường đi có thể gặp nhiều rủi ro về việc mất, thất lạc hóa đơn, chuyển đổi hóa đơn điện tử sang giấy bị thất lạc… Tuy nhiên, ngay tại cửa hàng kinh doanh mà chủ cửa hàng không xuất trình được hóa đơn chứng minh nguồn gốc, xuất xứ sản phẩm thì sẽ bị coi là hàng nhập lậu và sẽ bị xử lý nghiêm minh theo quy định của pháp luật hiện hành.

Theo quy định tại Điểm d Khoản 7 Điều 3 Nghị định 185/2013/NĐ-CP quy định: Hàng hóa nhập khẩu lưu thông trên thị trường không có hóa đơn, chứng từ kèm theo theo quy định của pháp luật hoặc có hóa đơn, chứng từ nhưng hóa đơn, chứng từ là không hợp pháp theo quy định của pháp luật về quản lý hóa đơn được xem là hàng hóa nhập lậu.

Vậy nếu trong trường hợp doanh nghiệp không xuất trình được hóa đơn chứng minh nguồn gốc, xuất xứ sản phẩm thì sẽ bị xử phạt như thế nào? Pháp luật đã quy định cụ thể về khung hình phạt đối với tội buôn bán hàng hóa nhập lậu, cụ thể quy định này như sau:

Theo quy định cụ thể tại Điều 17 Nghị định 185/2013/NĐ-CP quy định mức phạt đối với kinh doanh hàng hóa nhập lậu như sau:

– Thứ nhất, sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng trong trường hợp hàng hóa nhập lậu có giá trị dưới 1.000.000 đồng;

– Thứ hai là hình phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trong trường hợp hàng hóa nhập lậu có giá trị từ 1.000.000 đồng đến dưới 3.000.000 đồng;

– Thứ ba là xử lý phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng trong trường hợp hàng hóa nhập lậu có giá trị từ 3.000.000 đồng đến dưới 5.000.000 đồng;

– Thứ tư là xử lý phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng trong trường hợp hàng hóa nhập lậu có giá trị từ 5.000.000 đồng đến dưới 10.000.000 đồng;

– Thứ năm là chịu mức xử phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp hàng hóa nhập lậu có giá trị từ 10.000.000 đồng đến dưới 20.000.000 đồng;

– Thứ sáu là chịu mức xử phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng trong trường hợp hàng hóa nhập lậu có giá trị từ 20.000.000 đồng đến dưới 30.000.000 đồng;

– Thứ bảy là chịu mức xử phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng trong trường hợp hàng hóa nhập lậu có giá trị từ 30.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng;

– Thứ tám là chịu mức xử phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng trong trường hợp hàng hóa nhập lậu có giá trị từ 50.000.000 đồng đến dưới 70.000.000 đồng;

– Thứ chín là chịu mức phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng trong trường hợp hàng hóa nhập lậu có giá trị từ 70.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng;

– Thứ mười, xử phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng trong trường hợp hàng hóa nhập lậu có giá trị từ 100.000.000 đồng trở lên. 

Khi tạo lập hóa đơn điện tử cần tránh những lỗi gì? 

Những điều cần biết về báo cáo tài chính hợp nhất 

Như vậy, việc bị xử phạt như thế nào, mức xử phạt ra sao sẽ phụ thuộc vào giá trị của hàng hóa nhập lậu. Việc buôn bán hàng hóa không có hóa đơn là vi phạm quy định của pháp luật, là hành động sai trái, do đó, các doanh nghiệp, chủ kinh doanh cần phải nắm rõ để tránh vi phạm nội dung này.

Với những chia sẻ trên hy vọng đã giúp cho bạn đọc nắm được các mức xử phạt chi tiết đối với hành vi buôn hàng hàng hóa không có hóa đơn, chứng từ chứng minh nguồn gốc, xuất xứ của sản phẩm.

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *